Welcome, Guest. Please login or register.

Author Topic: Drift-Edge-Shore-flare @ Hilton Pattaya  (Read 10482 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

PTY

• Administrator
  • Sr. Member
  • twitter: twitter.com/ddiibb
Drift-Edge-Shore-flare @ Hilton Pattaya
« on: February 14, 2012, 12:23:56 PM »
  • Publish
  • Publish

• ล็อบบี้โรงแรม Hilton Pattaya เป็นบาร์ ชื่อว่า  Drift เป็นบาร์ที่ออกแบบให้เห็นทะเล และยังใช้แนวคิดทะเล โดยมีที่นั่งเหมือนก้อนหิน   เปิดบริการ 9.00 น. – 01.00 น.

เป็นบาร์ที่สวยมาก เพดานยังคงเป็นสันคลื่นเหมือนที่ล็อบบี้

จะพกแท็ปเล็ต มานั่งดื่มกาแฟในบรรยากาศเก๋ ๆ จิบชายามบ่ายรับลมทะเล หรือลิ้มลองค็อกเทลรสเลิศยามพระอาทิตย์ตกดินก็ย่อมได้

drift bar อีกภาพครับ

ด้านนอกเปิดโล่ง ชมวิวทะเลและเมืองพัทยา มีที่นั่งชิลล์เป็นเหมือนเกาะส่วนตัว 4 เกาะ

ถ้าวันที่อากาศดีๆ ฟ้าเปิด Drift บาร์ จะเป็นจุดที่ดื่มด่ำความงามยามพระอาทิตย์ตก ที่สวยที่สุด เหมาะอย่างยิ่งที่หนุ่มสาว จะใช้ที่เป็นที่สารภาพรัก หรือขอแต่งงาน

drift bar มีขนมหน้าตาดี ไว้ให้ลิ้มลองมากมาย

ทุกวันที่นี่ตั้งแต่เวลา 20.00 น. – 01.00 น. จิบ ค็อกเทลไหมไทยแก้วใหญ่ที่สุดในพัทยา เคล้าเสียงเพลงและบรรยากาศทะเลพัทยา

วิวด้านนอก ยามแสงทไวไลท์ มองเห็นป้ายเมืองพัทยา โรแมนติกมากครับ

ที่เห็นเป็นที่นั่งชิลล์ นอนชิลล์ รูปร่างคล้ายก้อนหิน ทางโรงแรมบอกว่าเป็นเหมือนเกาะส่วนตัว เพราะบริเวณนั้นจะมีน้ำตื้นๆล้อมรอบ เอาไว้นั่งกินบรรยากาศครับ หรือใครจะนอนกิน ก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด

มองไปอีกด้านครับ จะเห็นทะเล และวิวตึกของเมืองพัทยา เป็นการส่งสัญญานว่า  "ราตรีเริ่มขึ้นแล้ว"

ต่อไปผมจะพาไปทานอาหารที่ห้องอาหาร เอดจ์ ชั้น 14 ครับ นี่คือทางเดินไปยังห้องอาหาร สวยงามมากครับ

ถึงแล้วครับ ห้องอาหารเอดจ์ (Edge) ชั้น 14

คอนเซ็ปท์ของ Edge เป็นการดำน้ำทะเล แต่เป็นทะเลตื้นๆ  มีอาหารหลากหลาย ทานได้ตั้งแต่มื้อเช้า ไปจนถึงมื้อค่ำ

ด้านนอกเปิดโล่ง บรรยากาศชิลล์ๆ เห็นวิวทะเล

กลับมาด้านในอีกซักภาพครับ

เป็นห้องอาหารที่ออกแบบได้ดีมากครับ สวย น่านั่งทานอาหาร

ตกแต่งสวยๆแบบนี้ ต้องมีอีกซักภาพครับ

วันที่ผมไปพักเป็นวันจันทร์ ซึ่งอาหารกลางวัน และอาหารค่ำ ที่ Egde เป็นแนว Wrap@Roll คือห่อๆ ม้วนๆ  พันๆ อะไรทำนองนั้นแหละครับ

ปอเปี๊ยะทอดครับ

ซูชิ ก็มีให้เลือกหลากหลายครับ

นี่ก็น่ากินครับ

มาดูบรรยากาศภายใน edge อีกภาพครับ ด้านนอกฟ้าเริ่มสว่างขึ้นแล้ว

เบอร์เกอรี่ ไลน์อาหารบุปเฟ่ครับ

นี่ก็ไลน์บุปเฟ่ครับ

บรรยากาศภายนอก ใกล้สว่างแล้วครับ

ภายนอกอีกภาพ สว่างขึ้นอีกครับ แต่พระอาทิตย์ยังไม่มาครับ

มุมนี้น่านั่งครับ สำหรับผู้ที่ชอบบรรยากาศเปิดโล่งด้านนอก

อาหารเช้าของผมครับ มี Egg benedicts ใส้กรอก และเบคอน

แฮมครับ อยู่ในไลน์บุปเฟ่ครับ

เมนูนี้ก็ถ่ายจากไลน์บุปเฟ่ครับ หน้าตาน่ากิน

สลัดผักต่างๆ เพื่อสุขภาพ

ฟิชซ่า เมนูแนะนำของที่นี่

เมนูนี้ก็เหมือนกันถ่ายจากไลน์บุปเฟ่ ไม่ได้ชิมครับ

อันนี้ก็อีก เป็นของหวานครับ แต่ไม่รู้ว่าหวานแค่ไหน เพราะไม่ได้ลองชิมดู

มาที่สระว่ายน้ำ  ชั้น 16 บ้างดีกว่า  ออกมาจากล็อบบี้ ก็ถึงสระว่ายน้ำลอยฟ้าแล้วครับ สวยมากมายครับ

Pool   bar ชื่อว่า Shore สั่งเครื่องดื่มมานั่งดื่มแบบชิลล์ๆได้

จากสระว่ายน้ำ มีทางเดินไปห้องฟิตเนส ออกแบบได้สวยงาม

สระว่ายน้ำยามแสงทไวไลท์เริ่มมา   ความโรแมนติกเริ่มก่อตัว

มุมนี้มองเห็นวิวเมืองพัทยายามค่ำ

ถ้าได้มาแช่น้ำกับคนรัก แล้วมองวิว มองฟ้า มองทะเล  แล้วก็หันมามองตากัน แค่นี้คนก็อิจฉากันทั้งเมืองพัทยาแล้วล่ะครับ

มุมนี้มองจากที่นั่งเล่นริมสระ  ไม่ต้องลงน้ำก็โรแมนติกได้ครับ

Shore  ยามค่ำ ไฟสวยมาก มองไปอีกด้านเห็นความงามของแสงสียามราตรีของเมืองพัทยา

เดินขึ้นไปอีกหน่อย เป็นอีกจุดที่มองวิวมุมสูงได้ สวยครับ

ต่อไปผมจะพาดำดิ่งสู่ท้องทะเลลึก กับบรรยากาศสุดโรแมนติก ที่ห้องอาหาร  flare ชั้น 15

บรรยากาศโรแมนติกเหมาะพาคู่รักมาทานอาหาร พร้อมจิบไวน์ชั้นดี

เมนูแรก Seared Japanese sea scallops
    หอยเชลล์ญี่ปุ่นย่างเสิร์ฟพร้อมกับปลาหมึกกล้วยพัด เห็ดหอมและซอสครีมคัสตาเชี่ยน

Slow Roasted Marinated Imported Duck Breast
    อกเป็ดอบและซ๊อสเหล้าหวาน

Cream of Porcini
    ซุปเห็ดหอมข้น เสิร์ฟพร้อมกับ .......อาทิเช่น ผักร็อกเก็ดและชีสปาร์เมซานสด

Maine Lobster Bisque
    ซุปข้นกุ้งมังกร

Strip loin
    เนื้อสันนอกสตริบลอยน์ย่างซิซลิ่งกริลล์

Seafood Mixed Grilled
    ทะเลรวมมิตรย่าง เมนล็อบสเตอร์ ปูอลาสกา กุ้งลายเสือ ปลาหิมะ และแอตแลนติคแซลมอน

ตบท้ายด้วย Sweet Temptation ของหวาน  ที่แฟลร์ เสิร์ฟของหวานฟรีสำหรับทุกท่านที่มาทาน  คืนนี้ของผมเป็น Jello สตรอเบอรี่เจลลี่

ภายในห้องอาหาร flare คุณจะได้พบกับ กระบอกพริกไทยที่ใหญ่มาก อาจใหญ่ที่สุดในประเทศไทยหรือในโลกก็ได้ครับ

ต่อไปผมจะพามาที่ชั้น 33 ครับ เป็น Executive Lounge  สังเกตุที่ป้ายบอกชั้น เป็นดีไซน์ที่เก๋อีกแบบของทางโรงแรมครับ

ที่นี่เปิดบริการตั้งแต่ 06.00 น.ไปจนถึง 11 .00 น. เป็นจุดชมวิวเมืองพัทยาที่สวยงามมาก

สามารถทานอาหารเช้า พร้อมชมวิวที่นี่ได้ครับ

ลุยมาทั้งวัน ตอนนี้ผมขอเข้าห้องพักก่อนนะครับ ห้องที่ผมพัก คือ ห้อง HILTON DELUXE PLUS SEAVIEW อยู่ที่ชั้น 25 ครับ
    ขนาดห้องขวางถึง 65 ตร.ม.  สามารถนอนอยู่บนเตียงแล้วดื่มด่ำทะเลได้เลย เหมาะอย่างยิ่งสำหรับหนุ่มสาว หรือคู่ฮันนีมูน มีอินเตอร์เน็ตและอินเตอร์เน็ตไร้สายให้ใช้ด้วย

วิวเมืองพัทยา มองจากระเบียงห้อง

โรงแรมฮิลตัน พัทยา ได้รับรางวัลสุดยอดทางด้านการออกแบบและดีไซน์ถึง 2 รางวัล โดย นิตยสารฮอสปิทอลิตี้ ดีไซน์ สหรัฐอเมริกา (Hospitality Design, USA) นิตยสารชั้นนำทางด้านการดีไซน์   และ ได้รับรางวัลโรงแรมยอดเยี่ยมจากเว็บไซต์แนะนำข้อมูลด้านท่องเที่ยวที่ใหญ่ที่สุดในโลกอย่าง ทริปแอดไวเซอร์

จากการเข้าพักที่ Hilton Pattaya 2วัน 1 คืน ผมขอสรุปข้อเด่นข้อด้อย ดังนี้
    ข้อเด่น
    1-ไม่ไกลจากกรุงเทพฯครับ เพียง 100 กม. เศษๆ ก็ถึงพัทยาแล้ว ใช้เวลาเดินทางประมาณชั่วโมงครึ่ง
    2-การออกแบบ และการตกแต่งดี  เห็นวิวทะเลในมุมสูงทั้งในห้องพักและตามมุมต่างๆ  สวยมากครับ 
    3-  แม้หาดด้านล่างผู้คนพลุกพล่านมาก แต่โรงแรมก็มีสระว่ายน้ำที่สวยงาม อยู่ที่ชั้น 16 ด้วยมุมมองวิวสูง  ถ้าไม่ว่ายน้ำก็สามารถนั่งพักผ่อน นอนอาบแดดได้ เหมือนมีหาดลอยฟ้าส่วนตัว ยังไงยังงั้นเลยครับ
    4- อยู่ใกล้ห้างครับ สามารถช็อปปิ้งได้โดยสะดวก
    5- พนักงานอัธยาศัยดีมากครับ ทักทายตลอด

ข้อด้อย
    1-  ราคาห้องพักที่แรงไปครับ จริงๆทางฮิลตัน น่าจะมีโปรโมชั่นดีๆ เหมือนแอร์เอเซียนะครับ
    2- มีสระว่ายน้ำเพียง 1 สระ ซึ่งผมว่าไม่พอครับ กับโรงแรมขนาดใหญ่แบบนี้
    3- บริเวณชายหาดด้านล่างผู้คนพลุกพล่าน อาจไม่เหมาะสำหรับเดินชิลล์

..................................................

ขอขอบคุณภาพประกอบและคำบรรยายของคุณ ชายคาตะวัน
    ชื่อกระทู้ บอกรักทราย บอกรักทะเล แล้วก็บอกรักเธอ Hilton Pattaya
    ลิงค์ที่มา wWw PanTip CoM

Facebook Comments