Welcome, Guest. Please login or register.

Author Topic: บ้านชาวเกาะ รีสอร์ท เกาะล้าน  (Read 15442 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

PTY

ช่วงวันหยุดสงกรานต์เพื่อนๆ ได้ไปเที่ยวที่ไหนกันมาบ้างรึเปล่าครับ
ตัวผมเองหยุดอยู่กับบ้าน ไม่ได้ไปไหนครับ
เลยมีเวลาว่างทำรีวิวเกาะล้าน  ที่ผมได้ไปกับที่รักมาเมื่อวันที่ 4-6 เมษา  ที่ผ่านมาครับ
หวังว่าจะยังไม่เบื่อรีวิวเกาะล้านกันซะก่อนนะครับ

พร้อมแล้วก็ออกเดินทางกันเลยดีกว่า

เราเดินทางมายังท่าเรือบาลีฮาย  พัทยา  ด้วยรถตู้ ขึ้นจากหน้าเซ็นจูรี่ครับ 
ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมงกว่า  กะว่าจะมาให้ทันเรือรอบเที่ยง
ตอนแรกคิดว่าทันแน่ๆ  แต่พอใกล้ถึงรถติดครับ  ทำเอาฉิวเฉียดเกือบได้ขึ้นเรือรอบต่อไปซะแล้ว   
วิ่งกันซะเหนื่อยเลย  พอได้ขึ้นเรือแล้วก็หาที่นั่งกัน  มีเพื่อนร่วมทางไปเกาะล้านเพียบเลยครับวันนี้     
สภาพอากาศฝั่งพัทยาก็ดูครื้มฟ้าครื้มฝน  ดูได้จากรูปเลยครับ ฟ้าฝั่งนู้นฝนตกซะแล้ว
ไม่รู้เลยว่าพอไปถึงเกาะล้านจะเป็นยังไงบ้าง

ตลอดทางเราก็ถ่ายภาพเก็บบรรยากาศกันไปเรื่อยครับ
จนเวลาผ่านไปครึ่งชั่วโมงเราก็มาถึงเกาะล้านกันแล้ว  เรือมาจอดที่ท่าหน้าบ้านครับ   
ตอนที่ผมไปเหมือนว่าที่ท่ากำลังทำทางปรับปรุงกันใหม่อยู่

ในที่สุดเราก็มาถึงเกาะล้านกันแล้วครับ  ถ่ายภาพชุมชนที่นั่นมาฝากกันซักรูปนึง

มาถึงเกาะล้านแล้ว  เราก็หาซื้อขนมตุนไว้จากที่เซเว่นที่ท่าหน้าบ้าน 
แล้วเราก็โทรหา พี่ปืน เจ้าของรีสอร์ทบ้านชาวเกาะให้ขับรถมารับเราครับ   
ไม่ถึง 5 นาที  พี่ปืนก็มารับเราไปบ้านชาวเกาะครับ

พอถึงที่พัก  พี่ปืนก็ให้เรากรอกประวัติทิ้งไว้เล็กๆ น้อยๆ

เราจองห้องพักล่วงหน้าเกือบ 2 เดือน  ได้ห้องสีชมพูหวานแหวว ><

อีกมุมนึงของห้องครับ  ห้องพักขนาดไม่ใหญ่  พื้นห้องเป็นปูนเปลือยครับ

ห้องน้ำก็ยังเป็นสีชมพูครับ  น้ำจากฝักบัวไหลแรงมาก 
ผมชอบมาก  อาบกันเย็นสบาย  ไม่มีน้ำอุ่นนะครับห้องนี้

ส่วนนี้เป็นที่ทานอาหาร

อีกมุมนึงครับ

มองจากส่วนที่นั่งทานอาหารมายังห้องพักครับ

ห้องพักเรียงจากซ้ายไปขวา  ห้องสีชมพู  สีเหลือง  และสีขาวครับ

แอบถ่ายภายในห้องสีขาวตอนที่ยังไม่มีแขกพักอยู่มาให้ดูกันครับ

ส่วนนี่ห้องใหญ่  ห้องสีเขียวครับ  มีแขกจองห้องพักไว้เต็มหมดทุกห้อง

บริเวณรอบๆ ที่พัก  มีการตกแต่งเล็กๆ น้อยๆ  เก๋ดีครับ

ด้านหน้าบ้านชาวเกาะรีสอร์ทครับ

กุญแจห้องสีชมพูของเรา  และมื้อแรกของเราที่เกาะล้านครับ
โทรสั่งจากครัวชลิตาให้มาส่งที่รีสอร์ท  สุกี้ทะเลแห้งกับข้าวผัดปลาหมึก     
อร่อยมากๆ ครับ  โดยเฉพาะสุกี้ทะเลแห้ง ><

อิ่มแล้วก็นอนเล่นกันอยู่ในห้องพัก  สักพักฝนก็ลงเม็ด
ใจเสียเลยครับ  นึกว่าจะต้องติดอยู่แต่ในห้องพักทั้งวันซะแล้ว  แต่ไม่นานฝนก็หยุดครับ   
เราก็เลยรบกวนพี่ปืนให้ขับรถไปส่งเรายังหาดตายาย  หาดที่ใกล้ที่พักของเราที่สุดครับ

สิ่งที่จะขาดไม่ได้เมื่อไปทะเลครับ

อีกมุมนึงของหาดตายายครับ  ท้องฟ้าไม่ค่อยแจ่มใสเท่าไหร่
สำหรับเตียงผ้าใบที่หาดตายาย  แบบธรรมดาราคา 30 บาทครับ  ส่วนแบบที่มีเบาะก็ตัวละ 100 บาทครับ   
จ่ายเงินแล้วก็นั่งกันได้ยันเจ้าของเขามาไล่ได้เลยครับ
ส่วนเรานั่งชิลๆ กับเตียงผ้าใบแบบธรรมดากันประมาณ 2 ชม.
พี่ปืนก็ขับรถมารับเรากลับรีสอร์ทตามเวลาที่นัดไว้

อาบน้ำอาบท่ากันเรียบร้อยก็ได้เวลามื้อค่ำมื้อแรกของเราบนเกาะล้านครับ 
เราได้สั่งอาหารทะเลไว้กับพี่ปืนตั้งแต่ก่อนมาที่เกาะล้านแล้วครับ 
พี่ปืนก็เตรียมไว้ให้เราเรียบร้อย  พร้อมปิ้งย่างและทำน้ำจิ้มไว้ให้เสร็จสรรพ   
ราคาไม่แพงด้วยครับ  ที่สำคัญ อร่อยมากๆๆ

แต่นั่งทานกันอยู่ได้ไม่นาน  ก็ต้องยกจานยกแก้วเข้าไปทานต่อในห้องพักครับ   
เพราะแขกกลุ่มใหญ่ที่มาพักอีกกลุ่มนึงไม่มีความเกรงใจเราเลยครับ
เข้าใจว่ามาหลายคนก็ต้องเสียงดังกันเป็นธรรมดา
แต่กลุ่มนี้เขาไม่ธรรมดาครับ กรี๊ดกร๊าดโห่ร้องกันอย่างเต็มที่
เราหันไปมองอยู่หลายที  เขาก็ขอโทษเรากลับมาหลายครั้ง
แต่ก็ไม่ได้ลดเสียงลงเลย  แฟนผมโกรธจนจะร้องไห้เลยครับ
ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง  พี่ปืนก็เกรงใจทั้ง 2 ฝ่าย
พวกผมมีน้อยก็เลยต้องเป็นฝ่ายถอยซะเองครับ

วันที่ 2 ครับ  พี่ปืนพาเราไปยังจุดชมวิวบนเกาะ
มีกล่องเก็บเงินค่าขึ้นจุดชมวิวด้วยคนละ 5 บาท   
แต่พี่ปืนบอกกับเราว่าไม่ต้องจ่าย เราก็เลยไม่จ่ายครับ
ถ้าเพื่อนๆ คนไหนไปก็ไม่ต้องจ่ายนะครับ  พี่ปืนบอกว่าขึ้นชมได้ฟรี

จากบนจุดชมวิวมองลงมาเห็นหาดแสมเลยครับ

อีกด้านนึงของจุดชมวิวมองไปเห็นฝั่งพัทยาด้วยครับ

ลงจากจุดชมวิว  พี่ปืนพาเราไปส่งที่หาดเทียน
นี่สะพานข้ามไปหาดเทียนครับ 
ใครจะว่ายน้ำข้ามไปเองก็ได้นะครับ  ไม่ว่ากัน  5555555

ที่หาดเทียนมีหินเยอะครับ  มีนักท่องเที่ยวมาเล่นน้ำ  ถ่ายรูปก็เยอะครับ

น้ำทะเลใสๆ ที่หาดเทียนครับ

เดินเล่นที่หาดเทียนอยู่สักพัก  เราก็เดินจูงมือกันไปที่หาดแสมครับ  อยู่ใกล้ๆ กัน  เดินไปได้     
ที่หาดแสมมีนักท่องเที่ยวเยอะครับ  ทั้งชาวไทยและต่างชาติ   
น้ำทะเลที่นี่ใส  น่าเล่นมากครับ  ท้องฟ้าก็แจ่มใสด้วยครับวันนี้

มีกิจกรรมให้ทำหลายอย่างครับที่หาดแสม

ราคาเตียงผ้าใบที่หาดแสมต่างกับที่หาดตายายครับ
ถ้าเป็นแบบธรรมดาราคาเท่าไหร่ไม่รู้  แต่แบบที่มีเบาะ 20 บาทเองครับ  แตกต่างกับที่หาดตายายลิบลับ       
เราเลยเลือกนั่งแบบที่มีเบาะอย่างไม่ลังเล  อิอิ
แถมสั่งน้ำมะพร้าวเย็นๆ จืดๆ มาดื่มด้วย 1 ลูก  ราคาก็พอรับได้  30 บาทครับ

บรรยากาศของหาดแสมครับ

ที่เกาะล้านมีรถกอล์ฟให้เช่าด้วย
พี่ปืนบอกว่าถ้าจะเช่าก็ 500 บาทต่อวันครับ  ส่วนราคาเจ้าอื่นผมไม่รู้ครับ   
สะดวกสบายกับคนที่ขี่มอเตอร์ไซค์ไม่เป็นครับ

หลังจากเล่นน้ำทะเลที่หาดแสม  พี่ปืนก็มารับเรากลับรีสอร์ท
นอนพักอยู่จนเย็น  เราก็ไปหาดตาแหวนกันต่อครับ   
พี่ปืนไปส่งเราอีกเช่นเคย

ที่หาดตาแหวน  มีนักท่องเที่ยวมากันเยอะมากครับ  โดยเฉพาะนักท่องเที่ยวชาวไทย   
ทั้งมาเล่นน้ำ  เล่นฟุตบอล  แล้วที่นี่ยังมีของเล่นเอาไว้ให้เด็กๆ  เล่นกันด้วยนะครับ

เรามาถึงที่หาดตาแหวนกันก็เย็นมากแล้ว  ประมาณเกือบ 6 โมงเย็นได้ครับ     
นักท่องเที่ยวก็ทยอยเลิกเล่นน้ำกันบ้างแล้ว

หาดตาแหวนยามเย็นครับ

ทางกลับจากหาดตาแหวน  ทางชันอันตรายใช้ได้เลย
ขับขี่รถกันระวังหน่อยนะครับ

กลับมาถึงที่พัก  อาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้ากันแล้ว
ระหว่างรอมื้อค่ำเราก็ถ่ายรูปรอบๆ ที่พักยามเย็นเล่นกันก่อน

ที่นั่งทานมื้อค่ำของเราครับ

ถึงเวลามื้อค่ำครับ  มื้อค่ำของพวกเราวันนี้ก็คือ...
แกงส้มไข่ปลาเรียวเซียวที่มีไข่ปลาเรียวเซียวอยู่ 17 เม็ดครับ  o_O
ปลาหมึกผัดไข่เค็ม  ข้าวสวยจากครัวชลิตา  และหอยแมลงภู่ที่สั่งไว้กับพี่ปืน
พร้อมเหล้าปั่นรสสับปะรด  อร่อยไม่แพ้มื้อก่อนๆ หน้านี้ครับ  ^____^

ซ้ายสุดของรูปก็คือ โรตีนั่นเองครับ  พี่ปืนแบ่งให้เรามากินฟรีๆ เลย  อร่อยมากๆ 
ต่อมาก็รูปหอยแมลงภู่ครับ  มีหนวดด้วย  ดูคล้ายสัตว์จากต่างดาวนะครับ   
และสุดท้าย รูปเนื้อปลากระเบนครับ  พี่ปืนให้เรามาชิม  อร่อยดีครับ  ><

บรรยากาศมื้อค่ำของเราในคืนนี้แตกต่างจากคืนแรกโดยสิ้นเชิง
แขกกลุ่มใหญ่ได้เช็คเอาท์ออกไปแล้ว
แขก 2 กลุ่มใหม่ที่มาพัก ไม่ได้สร้างความรำคาญให้กับเราเลย 
ทั้งๆ ที่มีเด็กและน้องหมามาด้วย  ^_____^

น้องหมาตัวนี้เป็นของแขกอีกกลุ่มหนึ่งที่มาพัก
รู้สึกว่า 1 ในแขกกลุ่มนี้ก็เป็นสมาชิกห้อง BP เหมือนกันครับ
ไม่รู้ว่าจะเข้ามาชมรีวิวของผมบ้างรึเปล่า  อิอิ

มาถึงวันที่ 3  วันนี้เราต้องกลับบ้านกันแล้วครับ
เราขอสั่งลาวันสุดท้ายที่เกาะล้านกันที่หาดตายายอีกครั้งครับ 
เนื่องจากประทับใจในความเงียบสงบและน้ำใสๆ
เราให้พี่ปืนไปส่งเราที่หาดตายายกันตั้งแต่เช้า  กะจะไปเล่นน้ำส่งท้ายครับ

เจออย่างนี้เข้าไป  ไม่อยากจะกลับบ้านเลยครับ

มีน้องหมาเจ้าถิ่นมานอนเล่นอยู่ใกล้ๆ เราด้วย  เลยถ่ายรูปมาซะหน่อย

เช้านี้เราแปรงฟันล้างปากล้างคอกันด้วยเจ้านี่ครับ  อิอิ

ชิลกันอยู่สักพักก็วงแตกครับ  ทัวร์จีนลง  ช้งเช้งกันใหญ่
แต่ก็ถึงเวลาที่นัดไว้ให้พี่ปืนมารับพอดี

เก็บข้าวของเตรียมตัวกลับ  พี่ปืนเตรียมรถไปส่งเราที่ท่าเรือครับ
บริการดีจนวินาทีสุดท้ายจริงๆ
และนี่ครับโฉมหน้าของพี่ปืนกับรถคู่ใจ
เห็นรูปร่างท่าทางโหดๆ แบบนี้  ใจดีและเป็นกันเองมากนะครับ

มาถึงที่ท่าหน้าบ้านแล้วครับ  มีนักท่องเที่ยวมารอขึ้นเรือรอบเที่ยงกันมากทีเดียว

เรือมาแล้วครับ  นักท่องเที่ยวมากแค่ไหน  ดูเอาจากในรูปเลยครับ

บ๊าย บายเกาะล้าน  ไว้เราจะกลับมาเที่ยวใหม่นะ  >___<

................................

ขอขอบคุณภาพประกอบและคำบรรยายของคุณ หมีแฟนเต่า
ชื่อกระทู้ [Review] จูงมือแฟน ... เที่ยวเกาะล้าน ... พักบ้านชาวเกาะ ~
ลิงค์ที่มา wWw PanTip CoM

Facebook Comments